Lộ trình học toán của học sinh tiểu học

Post Reply
support

Lộ trình học toán của học sinh tiểu học

Post by support » 20 Dec 2017, 07:31

Mình xin chia sẻ lộ trình học toán của bạn Mai.
Có thể giúp được phần nào cho bạn nào muốn tham khảo nhé.
Khi con vào lớp 1 thì mình xin được mắc mạng về nhà,nhưng khi đó chưa có điện thoại và cũng không dùng gì để vào facebook cả. Nhưng lộ trình thì mình thực hiện ngay từ khi con còn mẫu giáo. Mình luôn chơi trò chơi liên quan đến toán cùng con khi con chua biết viết biết đọc. Mình cùng con tạo ra môi trường này mọi lúc mọi nơi,cùng học đếm-học nhìn mặt số-học cộng nhẩm bằng mồm ở phạm vi nhỏ-học giơ ngón tay để cộng. Có thể sáng dạy nằm trên giường cùng con đã hỏi đố con( mình có thể tự tư duy phạm vi nhỏ giúp con)-có thể khi lên giường đi ngủ cũng là lúc chơi học-có thể là bữa cơm cũng dùng từ đôi đũa cũng ra bài toán... Cứ như thế khi vào lớp 1 thì con số con đã nhận đc hết,cộng trừ phạm vi nhỏ con có thể thực hiện bằng miệng tốt,những bài toán chữ đơn giản khi mẹ đọc con có thể làm bằng miệng vì con chưa biết viết ( mẹ có 5 cái kẹo mẹ cho em 1 cái và mẹ ăn đi 2 cái thì mẹ còn lại mấy cái...?). Và cách giơ ngón tay để cộng trừ con cũng làm thuần thục. Mình có học đc cách đếm-cộng trừ phạm vi 99 bằng 10 ngón tay và dạy con,cứ học như thế con rất thích và yêu toán từ nhỏ. khi bước vào lớp 1 thì mình có đến hiệu sách chọn những quyển nâng cao vào lớp 1 về hai mẹ con cùng làm. Ngày ấy con chưa học tiếng anh nên con có nhiều thời gian cho toán và viết chữ. Về chữ viết mình cũng tự mua vở luyện viết về tập cho con đúng ô ly ngay từ đầu và mình tỉ mỉ từng tí một về chữ cho con nên con viết lớp 1 rất ổn. Về toán thì bước đầu tập viết số,viết số cũng nhanh và dễ thôi ạ nếu mình kiên trì vài ngày là ổn ngay,khi con viết đc mình bắt đầu cho con và làm toán cơ bản và vở bài tập hết,khi con làm sách con rất nhanh vì mặt số con viết đc rồi và cộng nhẩm bằng miệng con đã nhanh,cứ thế mình làm hết cơ bản và bài tập vơ bản. Khi xong thì mình cho con làm hết mấy quyển nâng cao,mình chọn theo dạng cho con làm từng dang một,như cộng thì mình chọn hết tất cả phần cộng của từng quyển cho làm,sau đó chọn hết phần trừ,tiếp chọn hết phần toán lời văn từng quyển một,nói thì nhanh đấy nhưng làm không nhanh vì mới đầu con cầm bút lâu và đọc cũng chậm. Về phần hình học mình cùng con nhận biết hết các dạng hình,đoạn thẳng,đường thẳng và phần này nên chắc phần đếm hình cho con,phần này tư duy và là đà để phần hình của con không bị khó. Cứ như thế dần hoàn thành các dạng toán trong chương trình lớp 1 từ cơ bản đến nâng cao. Rèn cho con biết học là một nhiệm vụ mỗi ngày,dù gì cũng cần ngồi vào bàn học ngay ngắn và học,không thể vừa học vừa chơi. Khi giảng bài cho con tỉ mỉ xong thì ra bài cho con tự ngồi làm có gì khó con sẽ hỏi,xong rồi đưa mẹ kiểm tra,cho con lời khen khi làm tốt-con sai thì con làm lại-sai thì càng cần phải học. Nói với con rằng: toán là môn học rất cần thiết trong suốt quá trình học của con-con cần cố gắng trau rồi tốt-là môn học rất hay có tư duy logic tuyệt vời-sẽ có những bài tưởng chừng bế tắc nhưng khi tìm ra đường đi thì nó rất tuyệt vời-toán hay lắm con cứ hoc rồi cảm nhận. Khi đã xong phần cơ bản nâng cao,mình đã cho con vào làm toán violympic vì đây là phần thực hành rất tốt cho những gì con đã học. Cũng may cho mình là cô giáo lớp 1 của Mai đã bày cách để vào phần này,có phần violympic bảo việt nhân thọ để con có thể thực hành phần luyện tập cho 19 vòng rất là hay. Khi con làm có bài nào mắc thì mình lại tìm tòi hỏi han để giảng giải cho con,trong quá trình dạy con mình cũng phải học rất nhiều và mình đã tự rút ra được nhiều cách hay thực tế giúp con dễ hiểu hơn. Cứ thế hàng ngày hàng ngày mình luôn học cùng con không gián đoạn kể cả thứ 7,chủ nhật-học chơi cùng nhau,sắp xếp sao cho con vẫn có thời gian thư giãn chơi cờ-đạp xe-đi bộ-tập bơi cùng mẹ. Ba bước để hoàn thành một năm học toán cơ bản-nâng cao và violympic. Mình không ngại cho con học vượt kiến thức khi con đã chắc kiến thức dưới rồi,và mình nghĩ nếu như không đi trước thì không ai có thể giỏi được,khi con chắc phần dưới rồi có thể cho con leo lên tiếp để tránh con nhàm chán khi học mãi dạng mà con biết rồi. Hai mẹ con cố gắng từ lớp 1 nên kiến thức cũng chắc,đến hè mình đã tận dụng hè cho con học chương trình lớp 2,trong đó phải nhuần nhuyễn bảng cửu chương từ 2 đến 9, mình cũng mua sách giáo khoa,bài tập và các quyển nâng cao của lớp 2 ra hiệu sách là có,mình bắt đầu học cơ bản--> nâng cao mình lại chọn dạng bài làm theo từng dạng một,bảng cửu chương thì không ngồi đọc vẹt nhé,cần giảng cho con bản chất rồi chọn tất cả gì liên quan đến bảng cửu chương cho con thực hành làm hết trong các quyển là con nhớ được,mình không ngại mua luôn sách lớp 3 để học bảng 6,7,8,9. Khi học cộng nhớ trừ mượn mình cũng làm như thế,mình cho con cộng nhớ trừ mượn luôn cả số có nhiều chữ số vì đây chỉ là bước nhảy nhẹ nhàng trong cùng một dạng toán để khi con gặp không bị bỡ ngỡ,mà con chỉ cảm nhận thấy hay khi được biết thêm nhưng lại không khó. Các dạng tìm X,toán lời văn .... Trong suốt hè vì không phải đến lớp nên là thời gian vàng để con được đi hết cơ bản nâng cao và dảo qua violympic,cái gì học cũng cần thường xuyên đều đặn,nhất là đối với trẻ,con nhanh nhớ cũng rất nhanh quên nhưng khi được chạm nhiều vào dạng nào đó con sẽ nhớ và không quên nữa. Hãy cố gắng trong 3 năm nền móng lớp 1,2,3. Khi lên lớp 4 thì kiến thức lại là một ngả rẽ hoàn toàn với nhiều dạng toán rất mới với con. Muốn tốt lớp 5 thì lớp 4 phải chắc mới được. Muốn vậy trong hè là khoảng thời gian vô cùng quan trọng để con tích luỹ,để khi vào năm học con chỉ nha nhẩn nâng cao mà không phải gồng mình chạy theo kiến thức. Khi học phải để kiến thức đuổi theo mình thì con học mới cảm thấy nhàn,còn để mình đuổi theo kiến thức thì con luôn cảm thấy mệt mỏi chán trường khi học sẽ là gánh nặng cho con. Con cần tham gia luyện tập toán violympic tiếng việt,và cả toán violympic tiếng anh. Cũng không nhiều đâu ạ vì khi con đã có gốc thì con làm nhanh thôi,mình cần tận dụng trong hè thì các vòng của năm trước còn mở cho mình ôn tập. Riêng toán tiếng việt có phần toán violympic bảo việt nhân thọ cho các bạn tha hồ luyện tập được tất cả 19 vòng. Trẻ cần được rèn luyện ngay từ nhỏ,nhất là từ khi con vào lớp 1, hãy nói cho con biết học là một quá trình lâu dài của tất cả mọi người, trong tất cả mọi lĩnh vực thì trẻ con cũng như người lớn ai ai cũng cần cố gắng để hoàn thành tốt nhiệm vụ của mình," tuổi nhỏ làm việc nhỏ tuỳ theo sức của mình". Mỗi con người cần cố gắng mỗi ngày để tự hoàn thiện mình ngay từ khi còn nhỏ.
HỌC là cả một QUÁ TRÌNH lâu dài " trăm năm trồng người", các bố các mẹ hãy đồng hành cùng con-giúp con có một nền móng vững chắc để xây thành luỹ.
Có thể mình viết còn thiếu sót và sẽ hoàn thiện hơn những bài viết sau.

Theo FB Mai Hương Lê

support

Lộ trình học tiếng Anh của học sinh tiểu học

Post by support » 20 Dec 2017, 07:32

Chào tất cả các bạn,nhiều bạn có hỏi mình là mình làm nghề gì? Mình có giỏi TA không mà tại sao lại dạy được con gái giỏi TA như thế?
Mình xin trả lời là mình làm nghề nông,hoàn toàn không biết một chút TA nào cả,và cũng không phải mình tự dạy con TA đâu ạ, mà mình chỉ luôn học cùng con,rồi bằng tư duy của người mẹ trong khi học,chắt lọc điều gì thấy tốt để hướng cho con.
Các bạn có hỏi khi học thì chị cho con học giáo trình nào? Mình xin trả lời là mình hoàn toàn không qua bất cứ một giáo trình nào cả,mà mình hoàn toàn học CHAY-THỦ CÔNG thôi ạ.
Khi học cùng con mình nghĩ rất đơn giản như khi mình mong muốn con biết nói và biết đọc tiếng việt vậy.
-mình mong con nghe được nên mình dày công giúp con được nghe thật nhiều qua USB, qua video tất cả bằng tiếng anh hàng ngày. Và đó là cách mà mình tạo môi trường tiếng anh cho con-giúp con được sống trong môi trường tiếng anh. Mình cho con nghe mọi thời gian hở trong ngày,cho con xem những lúc con giải trí,mình hoàn toàn cắt nghe xem tiếng việt tưf khi con bắt đầu học tiếng anh (7 tuổi). Hàng ngày chăm chỉ học cùng con nên mẹ cũng biết thêm rất nhiều để những lúc chơi mẹ cũng thường xuyên hỏi một số từ vựng đơn giản để giúp con nhớ nhiều hơn. Các bạn nghĩ thử xem nhé-để một đứa trẻ biết nói tiếng mẹ đẻ thì con cũng cần sống trong môi trường ngôn ngữ đó,như vậy thì trong tiếng anh cũng vậy -con cũng cần được tiếp xúc thường ngày thì những từ vựng sẽ đập vào não con nhiều lần -đến lúc nào đó thì con sẽ ghi nhớ được và không quên nữa. Cứ như thế môi trường sống của con hoà chung với tiếng anh một cách đều đặn. Đương nhiên lúc đầu con nghe xem con sẽ không thích nhưng mẹ luôn đồng hành cùng con và động viên con cứ xem dần con sẽ hiểu,lúc đầu con chỉ hiểu được nội dung qua hình ảnh,dần dần con sẽ hiểu từng từ từng câu khi con đã hiểu nội dung để tư duy đoán ra từ và câu. Cứ như thế dần con ham xem vì nội dung trong tiếng anh rất đa dạng và hay không nhạt nhẽo như phim tiếng việt. Xem nhiều rồi đôi lúc con bật ra nói một mình một số từ đơn giản làm mẹ ngạc nhiên hỏi " con học ở đâu?"- "con xem trong pepa pig...." . Sáng ra mẹ gọi con dậy bằng loa Tiếng anh các bạn ạ,mình bật oang oang lên là con sẽ dậy-mình vẫn để đến khi con đi học thì thôi, cứ như thế thời gian hở( ngoài giờ học) là con nghe-xem.
-ước mơ con biết đọc tiếng anh lưu loát:
Mình cứ nghĩ khi con học lớp 1 mà muốn con cầm quyển truyện hay tờ báo có thể đọc được thì con cũng cần tập đọc từ chưx cái--> từ đơn đơn giản--> từ đơn khó hơn--> từ ghép--> câu ngắn--> câu hoàn chỉnh--> câu dài--> bài ngắn--> bài dài--> bài khó hơn,có thể con cần tập đọc tới hàng năm thậm chí lâu hơn mới có thể đọc lưu loát được, mà đó là tiếng mẹ đẻ. Vậy còn tiếng anh thì sao??? Cứ nghĩ thế nên mình yên tâm kiên trì luyện tập-mình luôn nghĩ sẽ phải lâu hơn tiếng mẹ đẻ thì mới thành công được, thế nên mình không sốt ruột,không đốt cháy giai đoạn chút nào cả---> hai mẹ con bắt tay vào TẬP ĐỌC, mình cho con đọc hàng ngày rất nhiều,mình đưa đọc vào làm chủ đạo như là một nhiệm vụ không thể bỏ qua một ngày nào vì mình ước con có thể đọc lưu loát tiếng anh khi cầm sách tiếng anh. Như mình biết trong tiếng việt thì ĐỌC là phàn vô cùng quan trọng trong việc con nhon từ vưng,nhon câu hoàn chỉnh,đặc biết tốt cho việc viết của con,cũng rất may mắn khi mình đc cô giáo giới thiệu phần mềm Razkids cho con tập đọc,cũng là nghèo tài liệu vô cùng nên mình cứ bám vào đó,do cả mẹ và con cùng không biết TA nên khi đọc con phải đọc từ đơn giản đi lên,khi đọc mình luôn nhắc nhở con cố gắng phát âm bắt chước giống như họ đọc,đôi khi mình cũng phải ngồi cùng nghe cùng đọc với con để nhắc nhở xem con bắt chước có giống không, con cần nghe-đọc-quiz lần lượt từng level ko bỏ bài nào,đôi khi con vẫn có thể quay lại bài con thích để đọc lại nhiều lần,cứ như thế hàng ngày-hàng tuần -hàng tháng mình cảm nhận được sự tiến bộ của con qua nghe,xem,đọc... Thấy con nghe tốt hơn,con đọc nhanh hơn,vì khi đọc con sẽ gặp lại từ rất nhiều nên đọc nhiều thành quen. Hang ngày đọc nên level của con tiến nhanh lắm. Song song với nghe xem video,đọc razkids thì mình cho con học mobymax nên kiến thức khoa học,khoa học xã hội của con không bị khuyết. Với tất cả tài liệu nghèo nàn nên mình chắt chiu khai thác hết, mãi sau này mình có kho truyện farfaria,con cũng đọc từ truyện dễ,kết hợp Razkids nên con đọc tốt thành mê mẩn đọc tiếng anh lắm. Khi con đọc thì mình khuyến khích con kể lại bằng TA cho mẹ nghe,mẹ không hiểu vẫn cứ nghe. Mình hay bảo con nói về mẹ,về bà,về cô giáo...bằng TA nữa. Học trong mobymax có vòng đời về bướm rất hay thì mình lại bảo con vẽ ra và tập nói,cứ như thế vận dụng nhiều kiến thức con nghe-đọc được để biến thành lời nói của con bằng TA-bằng những bài văn,bài thuyết trình ngắn dần đến hoàn chỉnh hơn.
-kết hợp xem-nghe-nói hàng ngày hàng ngày qua những tài liệu có sẵn trên mạng mà con mình có thể nói phát âm chuẩn đến vậy làm mình cũng vô cùng ngạc nhiên, chứ con không có thày cô bản ngữ hay trường lớp nào cả.
ĐỌC là cách để con nhon từ vựng rất tốt,từ vựng lập đi lập lại khi con đọc ngày ngày tháng tháng sẽ giúp con ghi nhớ đc vì lượng từ đó đập vào não con quá nhiều lần, và đọc giúp con nhớ câu cũng rất tốt vì câu con cũng sẽ gặp lặp lại khi con đọc nhiều. Cứ như thế con mình đã có khối từ vựng lớn khi con chăm chỉ tích luỹ hàng ngày trong hai năm dòng.
-từ vựng đa dạng hơn khi mình cho con làm toán tiếng anh qua violympic,cứ kiên trì làm từ lớp 1 đến nay.
-hiện tại mình vẫn cho con làm đủ các vòng trong IOE, năm ngoái con làm tới lớp 9, nhưng năm nay mình thấy con vượt lớp đc nên mình cho con làm tới lớp 12, bởi vì mình coi đây là phần luyện tập bài tạp rất tốt cho con,có đủ nghe-đọc-xếp câu-từ vựng....
Do nghèo nàn sách vở nên chăt chiu tài liệu có đc.
-Hiện tại lửa trong 2 mẹ con vẫn cứ bùng lên với đam mê tìm hiểu-học hỏi qua ngôn ngữ một cách say mê và khao khát.
-Con mình tiến bộ nhanh nhất khi được đi tiếp xúc với Tây,từ đấy mình thấy lối nói của con khác hẳn, tự tin-rõ ràng-logic hơn rất nhiều.
Mình rất tin và luôn tin rằng bất cứ cha mẹ nào cũng có thể làm được,bất cứ đứa trẻ nào cũng có thể học được,ở đây không cần đến năng khướu của trẻ. Con các bạn sẽ làm được nếu chính các bạn làm người đưa đường chỉ lối cho con.
Bây giờ mình thấy có nhiều cách học hay hơn mình vì tài liệu rất phong phú,nhiều app phù hợp với các trẻ mới bắt đầu. Không cần mất công tìm tòi video cho con,các bạn vào: Giúp con học giỏi Tiếng Anh qua kênh youtube nhé,sẽ có vô kể video đã được chọn lọc với đa dạng nội dung phong phú giọng hay lắm. Bé nhà mình đang dùng phần dành cho trẻ trên 15 tuổi,mình thấy hay quá,có hoạt hình,truyện đọc,ngữ pháp,kỹ năng mềm....con xem mê mẩn nha! Lại được miễn phí nữa.
Và một điều nữa mình muốn nói là các bạn cùng con phải chăm chỉ kiên trì hàng ngày hàng ngày,không được sốt ruột gì nhé,với thời gian chỉ cần chăm chỉ hàng ngày thì nhất định các con sẽ tới đích một cách ngọt ngào.
Theo FB Mai Hương Lê

Post Reply